Bằng Cao đẳng Dược TPHCM có đủ điều kiện mở nhà thuốc không?

0
584
5 (100%) 3 votes

Do không tự tin với khả năng vào Đại học muốn theo học ngành Dược để bán thuốc, vậy xin hỏi bằng Cao đẳng Dược Tp.HCM có đủ điều kiện mở quầy thuốc không?

Bằng Cao đẳng Dược TPHCM có đủ điều kiện mở nhà thuốc không?
Bằng Cao đẳng Dược TPHCM có đủ điều kiện mở nhà thuốc không?

Hiện có rất nhiều bạn trẻ có mong muốn học ngành Dược để mở quầy thuốc nhưng không biết giá trị bằng Cao đẳng Dược có đáp ứng điều kiện theo quy định. Để giúp thí sinh có thể hiểu rõ hơn về điều kiện mở quầy thuốc quy định trong Luật Dược (sửa đổi) có hiệu lực từ ngày 01/01/2017, Ban tư vấn truyền thông Cao đẳng Dược Tp.HCM – Cao đẳng Y Dược TPHCM xin được giải đáp đến bạn như sau:

Tốt nghiệp Cao đẳng Dược TPHCM có được mở quầy thuốc?

Sau khi tốt nghiệp Cao đẳng Dược chính quy, căn cứ vào điều 18 Luật Dược sửa đổi thì thí sinh hoàn toàn đủ điều kiện mở quầy thuốc kinh doanh khi đã có thời gian thực hành theo quy định của Luật Dược. Khi tốt nghiệp Cao đẳng Dược hệ chính quy tại Cao đẳng Y Dược Tp.HCM sau thời gian đào tạo 3 năm có thể thực hiện hiện hóa ước mơ trở thành Dược sĩ bán thuốc cứu người của mình.

Với chất lượng đào tạo uy tín, chất lượng như Cao đẳng Y Dược Tp.HCM, sinh viên hoàn toàn có đủ kỹ năng để có thể trở thành Dược sĩ chuyên nghiệp. Không chỉ nổi tiếng trong đào tạo lĩnh vực Dược học, Cao đẳng Y Dược TPHCM còn là địa chỉ yêu thích của nhiều bạn trẻ trong đào tạo Cao đẳng Điều dưỡng, Cao đẳng Xét nghiệm, Cao đẳng Hộ sinh và Cao đẳng Kỹ thuật Vật lý trị liệu.

Đáp ứng nhu cầu học tập của đông đảo thí sinh, Cao đẳng Y Dược TPHCM tuyển sinh Cao đẳng Dược chính quy với điều kiện thí sinh đã tốt nghiệp THPT hoặc có Giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, tạo điều kiện thuận lợi để mọi thí sinh yêu thích ngành Dược có thể trúng tuyển một cách dễ dàng.

Quy định điều kiện mở quầy thuốc mới nhất
Quy định điều kiện mở quầy thuốc mới nhất

Quy định điều kiện mở quầy thuốc mới nhất

Theo Điều 18 Luật Dược (sửa đổi) trong điều kiện mở Nhà thuốc, Quầy thuốc đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn ngành Dược tại cơ sở bán lẻ thuốc như sau:

  • Điều kiện mở Nhà thuốc: Để có thể mở được Nhà thuốc, thí sinh phải có văn bằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về Dược của nhà thuốc có thể đồng thời là dược sỹ làm công tác dược lâm sàng tại nhà thuốc.
  • Điều kiện mở Quầy thuốc: Theo quy định, người chịu trách nhiệm chuyên môn về thuốc muốn mở Quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp Trung cấp, Cao đẳng, Đại học chuyên ngành Dược và có kinh nghiệm thực hành tại Cơ sở kinh doanh thuốc trong thời gian ít nhất 18 tháng.

Theo đó để có thể mở quầy thuốc theo đúng quy định, bạn cần phải có tấm bằng ngành Dược ở trình độ Trung cấp trở lên và có kinh nghiệm thực hành tại cơ sở phù hợp trong thời gian ít nhất 18 tháng. Luật Dược (sửa đổi) chính thức có hiệu lực từ ngày 01/01/2017.

Hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Dược TPHCM năm 2018
Hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Dược TPHCM năm 2018

Hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Dược TPHCM năm 2018

Theo đó, những thí sinh đã thỏa mãn điều kiện và có mong muốn tuyển sinh Cao đẳng Dược Tp.HCM – Cao đẳng Y Dược Tp.HCM có thể gửi hồ sơ với đầy đủ các giấy tờ sau:

  • Phiếu đăng ký xét tuyển theo mẫu năm 2018.
  • Giấy chứng nhận kết quả thi THPT đối với thí sinh vừa tốt nghiệp THPT.
  • Bản sao công chứng bằng THPT đối với thí sinh đã tốt nghiệp từ năm 2017 về trước.
  • Học bạ THPT (bản sao photo công chứng)
  • 04 ảnh 3×4 + 01 bản sao giấy khai sinh có công chứng.
  • Một phong bì có dán tem thư và ghi rõ địa chỉ liên lạc và số điện thoại của thí sinh.

Sau khi hoàn thiện hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Dược TPHCM năm 2018 bạn có thể nộp trực tiếp hoặc nộp chuyển phát nhanh qua đường bưu điện về địa chỉ: Cao đẳng Y Dược Tp.HCM

Comments

comments